อุทัยประเดิมซัดพัทยา! เปิดโปรแกรม T3 รอบแชมเปี้ยนส์ลีก

26

ไทยลีก 3 รอบแชมเปี้ยนส์ลีก เตรียมเปิดฉากฟาดแข้งในวันที่ 12 มีนาคมนี้ ประเดิมคู่เดือดอุทัยธานีดวลพัทยา ดอลฟินส์ฯ

วันที่ 1 มีนาคม 2565 เวลา 14.00 น. บริษัท ไทยลีก จำกัด ได้ทำพิธีจับสลากประกบคู่ การแข่งขันฟุตบอลมังกรฟ้า ลีก 2021/22 รอบแชมเปี้ยนส์ลีก

งานจับสลากครั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก คุณกรวีร์ ปริศนานันทกุล รักษาการประธานบริหาร บริษัท ไทยลีก จำกัด เป็นประธาน พร้อมด้วยตัวแทนจากสโมสรต่างๆ เข้าร่วมงานครั้งนี้

โดยการจับสลากครั้งนี้ จะมีการแบ่งสโมสรออกเป็น 2 กลุ่ม ซึ่งทีมแชมป์ของแต่ละโซนจะได้สิทธิ์ลงสนามเป็นเจ้าบ้าน 3 เกม ส่วนทีมรองแชมป์โซนจะได้สิทธิ์แข่งเป็นเจ้าบ้าน 2 เกม

ผลการจับสลากมังกรฟ้า ลีก 2021/22 รอบแชมเปี้ยนส์ลีก มีดังนี้

กลุ่มโซนบน : อุทัยธานี เอฟซี (แชมป์โซนเหนือ), พิษณุโลก เอฟซี (รองแชมป์โซนเหนือ), พัทยา ดอลฟินส์ ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันออก), ฉะเชิงเรา ไฮเทค เอฟซี (รองแชมป์โซนตะวันออก), เมืองเลย ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ), ศรีสะเกษ เอฟซี (รองแชมป์โซนตะวันออกเฉียงเหนือ)

กลุ่มโซนล่าง : กระบี่ เอฟซี (แชมป์โซนใต้), นครศรี ยูไนเต็ด (รองแชมป์โซนใต้), สระบุรี ยูไนเต็ด (แชมป์โซนตะวันตก), มหาวิทยาลัยปทุมธานี (รองแชมป์โซนตะวันตก), มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ (แชมป์โซนกทม. และปริมณฑล), บางกอก เอฟซี (รองแชมป์โซนกทม. และปริมณฑล)

ส่วนโปรแกรมการแข่งขันตลอด 5 เกม มีดังนี้

[แมตช์เดย์ที่ 1 วันที่ 12-13 มีนาคม 2565]

โซนบน

อุทัยธานี เอฟซี – พัทยา ดอลฟินส์ ยูไนเต็ด (หมายเหตุ : การแข่งขันคู่นี้จะแข่งในวันที่ 8 มีนาคม 2565 เนื่องจากต้องทำการแข่งขันรีโว่ ลีก คัพ รอบก่อนรองชนะเลิศ)
ศรีสะเกษ เอฟซี – ฉะเชิงเรา ไฮเทค เอฟซี
เมืองเลย ยูไนเต็ด – พิษณุโลก เอฟซี

โซนล่าง

สระบุรี ยูไนเต็ด – กระบี่ เอฟซี
นครศรี ยูไนเต็ด – มหาวิทยาลัยปทุมธานี
มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ – บางกอก เอฟซี

[แมตช์เดย์ที่ 2 วันที่ 19-20 มีนาคม 2565]

โซนบน

พัทยา ดอลฟินส์ ยูไนเต็ด – พิษณุโลก เอฟซี
เมืองเลย ยูไนเต็ด – ศรีสะเกษ เอฟซี
อุทัยธานี เอฟซี – ฉะเชิงเรา ไฮเทค เอฟซี

โซนล่าง

กระบี่ เอฟซี – บางกอก เอฟซี
มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ – นครศรี ยูไนเต็ด
สระบุรี ยูไนเต็ด – มหาวิทยาลัยปทุมธานี

[แมตช์เดย์ที่ 3 วันที่ 26-27 มีนาคม 2565]

โซนบน

พิษณุโลก เอฟซี – อุทัยธานี เอฟซี
ฉะเชิงเรา ไฮเทค เอฟซี – เมืองเลย ยูไนเต็ด
พัทยา ดอลฟินส์ ยูไนเต็ด – ศรีสะเกษ เอฟซี

โซนล่าง

บางกอก เอฟซี – สระบุรี ยูไนเต็ด
มหาวิทยาลัยปทุมธานี – มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ
กระบี่ เอฟซี – นครศรี ยูไนเต็ด

[แมตช์เดย์ที่ 4 วันที่ 2-3 เมษายน 2565]

โซนบน

ศรีสะเกษ เอฟซี – พิษณุโลก เอฟซี
ฉะเชิงเรา ไฮเทค เอฟซี – พัทยา ดอลฟินส์ ยูไนเต็ด
เมืองเลย ยูไนเต็ด – อุทัยธานี เอฟซี

โซนล่าง

นครศรี ยูไนเต็ด – บางกอก เอฟซี
มหาวิทยาลัยปทุมธานี – กระบี่ เอฟซี
มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ – สระบุรี ยูไนเต็ด

[แมตช์เดย์ที่ 5 วันที่ 9-10 เมษายน 2565]

โซนบน

พิษณุโลก เอฟซี – ฉะเชิงเรา ไฮเทค เอฟซี
อุทัยธานี เอฟซี – ศรีสะเกษ เอฟซี
พัทยา ดอลฟินส์ ยูไนเต็ด – เมืองเลย ยูไนเต็ด

โซนล่าง

บางกอก เอฟซี – มหาวิทยาลัยปทุมธานี
สระบุรี ยูไนเต็ด – นครศรี ยูไนเต็ด
กระบี่ เอฟซี – มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ

สำหรับการแข่งขันนัดชิงชนะเลิศ ทีมแชมป์โซนบน จะได้เข้าไปชิงชนะเลิศกับทีมแชมป์โซนล่าง โดยจะแข่งขันนัดแรก ในวันที่ 17 เมษายน 2565 และนัดที่สอง 24 เมษายน 2565 ซึ่งทีมแชมป์โซนบน จะได้เล่นในบ้านก่อนนัดแรก และจะเล่นเป็นทีมเยือนในนัดที่ 2

ขณะที่รอบชิงชนะเลิศ อันดับ 3 รองแชมป์โซนบน จะได้เข้าชิงอันดับ 3 กับทีมรองแชมป์โซนล่าง โดยจะแข่งขันนัดแรก ในวันที่ 16 เมษายน 2565 และนัดที่สอง 23 เมษายน 2565 ซึ่งทีมรองแชมป์โซนบน จะได้เล่นในบ้านก่อนนัดแรก และจะเล่นเป็นทีมเยือนในนัดที่ 2

แบ่งปัน